Liên quan đến dấu hiệu vụ lừa hơn 300 triệu đồng xuất khẩu lao động Hàn Quốc; PV báo Thời Đại đã trao đổi với luật sư Lê Hiếu - Giám đốc Công ty Luật TNHH Hiếu Hùng (thuộc Đoàn luật sư TP Hà Nội) về vụ việc này.

Trước đó, ngày 17/4/2019, báo Thời Đại điện tử có tin bài “Phú Thọ: Dấu hiệu vụ lừa 300 triệu xuất khẩu lao động Hàn Quốc?.” (https://thoidai.com.vn/phu-tho-dau-hieu-vu-lua-300-trieu-xuat-khau-lao-dong-han-quoc-75458.html) phản ánh dấu hiệu hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản qua việc nhận tiền đặt cọc 330 triệu đồng đi xuất khẩu lao động Hàn Quốc…

phu tho luat su noi gi ve dau hieu vu lua 300 trieu dong xuat khau lao dong han quoc

Luật sư Lê Hiếu thuộc Đoàn luật sư TP Hà Nội - Giám đốc Công ty Luật TNHH Hiếu Hùng, (ảnh: LH).

- Thưa luật sư, theo quy định của Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi năm 2017, dấu hiệu cấu thành Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản như thế nào?.

- Luật sư Lê Hiếu: Hành vi cấu thành tội phạm theo quy định pháp luật tại Điều 174 Bộ luật Hình sự 2015, sủa đổi bổ sung năm 2017: Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng… Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm: a) Có tổ chức; b) Có tính chất chuyên nghiệp; c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng… Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

phu tho luat su noi gi ve dau hieu vu lua 300 trieu dong xuat khau lao dong han quoc

Anh Nguyễn Anh Tuấn (chồng chị Nguyễn Thị Liễu) trao đổi với PV.

- Thưa luật sư, nếu một cá nhân không được cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy phép xuất khẩu lao động, mà cá nhân này có hành vi nhận tiền đặt cọc đi xuất khẩu lao động Hàn Quốc có vi phạm pháp luật không?.

- Luật sư Lê Hiếu: Đây là hành vi vi phạm pháp luật. Tuy nhiên tùy từng trường hợp cụ thể mà hành vi này được xác định là vi phạm pháp luật hành chính hoặc hình sự.

phu tho luat su noi gi ve dau hieu vu lua 300 trieu dong xuat khau lao dong han quoc
phu tho luat su noi gi ve dau hieu vu lua 300 trieu dong xuat khau lao dong han quoc

Đơn tố giác đề ngày 24/12/2018 của chị Nguyễn Thị Liễu.

- Căn cứ đơn tố giác của chị Nguyễn Thị Liễu, Cơ quan CSĐT công an TP Việt Trì (Phú Thọ) đã và đang xác minh điều tra vụ việc theo quy định của pháp luật. Vậy, thời hạn giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố vụ án là bao nhiêu ngày? Hết thời hạn giải quyết tố giác tin báo tội phạm, Cơ quan CSĐT phải ban hành các văn bản gì?.

- Luật sư Lê Hiếu: Căn cứ Thông tư Liên tịch số 01/2017/TTLT-BCA-BQP-BTC-BNN&PTNT-VKSNDTC ngày 29/12/2017 thì thời hạn giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố vụ án (Thông tư liên tịch số 01/2017) là 20 ngày kể từ ngày nhận được tin tố giác tội phạm quy định tại hhoản 1 điều 11.

Tuy nhiên trong các vụ việc phức tạp thì có thể xin gia hạn thêm 2 lần nhưng tổng thời gian gia hạn tối đa 2 lần không được vượt quá 4 tháng kể từ ngày nhận thông tin tố giác (thủ tục và trình tự được quy định tại khoản 2, 3 điều 11 của TTLT 01/2017/TTLT-BCA-BQP-BTC-BNN&PTNT-VKSNDTC).

Tính đến hôm nay, ngày 24/4/2019 thì thời hạn xác minh điều tra tối đa đã hết. Tuy nhiên theo quy định tại khoản 3 điều 14 TTLT 01/2017/TTLT-BCA-BQP-BTC-BNN&PTNT-VKSNDTC này thì phải đến hết ngày 27/4/2019 thì mới hết thời hạn thông báo kết quả giải quyết đơn tố giác.

Theo đó, kết quả quả giải quyết đơn tố giác bao gồm: Kết luận điều tra, Quyết định khởi tố hoặc không khởi tố vụ án hình sự. Trong trường hợp ra Quyết định không khởi tố vụ án hình sự mà thấy có dấu hiệu của hành vi vi phạm hành chính thì cơ quan ra quyết định phải sao lưu, chuyển hồ sơ, tài liệu… cho người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính trong thời hạn 3 ngày (khoản 1 điều 16).

phu tho luat su noi gi ve dau hieu vu lua 300 trieu dong xuat khau lao dong han quoc

Giấy biên nhận ngày 25/12/2017.

- Theo quan điểm của Luật sư, Cơ quan CSĐT Công an TP Việt Trì có nên Quyết định khởi tố vụ án hình sự  để điều tra, truy tố theo quy định của pháp luật không?

- Luật sư Lê Hiếu: Theo những thông tin báo chí phản ánh và người tố giác tội phạm cung cấp, quan điểm của tôi là: hành vi của chị Thủy có căn cứ để khởi tố vụ án hình sự về hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản.

Tuy nhiên, ý kiến của luật sư mang tính chất tham khảo và dựa trên thông tin người tố giác và báo chí cung cấp. Việc khởi tố vụ án hay không, thuộc trách nhiệm của cơ quan có thẩm quyền theo quy định của pháp luật.

Trân trọng cảm ơn luật sư!

phu tho luat su noi gi ve dau hieu vu lua 300 trieu dong xuat khau lao dong han quoc

Giấy báo tin ngày ngày 17/3/2019 của Viện KSND TP Việt Trì.

Truyền hình