Theo quy định mới áp dụng từ ngày 16/10 tới đây sẽ miễn lệ phí cấp, đổi thẻ Căn cước công dân cho một số trường hợp đặc biệt.
Hướng dẫn các bước làm thẻ Căn cước công dân online chỉ mất vài phút ngay tại nhà Ý nghĩa 12 số trên thẻ Căn cước công dân rất đặc biệt nhưng không phải ai cũng biết Chứng minh nhân dân quá hạn 15 năm bị xử phạt như thế nào?

Bộ Tài chính vừa thông tư Quy định mức thu, chế độ thu, nộp và quản lý lệ phí cấp thẻ Căn cước công dân có hiệu lực kể từ ngày 16/10/2019.

Trong đó, các trường hợp được miễn lệ phí, không phải nộp lệ phí cấp, đổi thẻ Căn cước công dân gồm:

Các trường hợp miễn lệ phí cấp, đổi thẻ Căn cước công dân:

- Đổi thẻ Căn cước công dân khi Nhà nước quy định thay đổi địa giới hành chính.

- Đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân là bố, mẹ, vợ, chồng, con dưới 18 tuổi của liệt sỹ; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh; con dưới 18 tuổi của thương binh và người hưởng chính sách như thương binh; bệnh binh; công dân thường trú tại các xã biên giới; công dân thường trú tại các huyện đảo; đồng bào dân tộc thiểu số ở các xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; công dân thuộc hộ nghèo theo quy định của pháp luật.

- Đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân dưới 18 tuổi, mồ côi cả cha lẫn mẹ, không nơi nương tựa.

nhung truong hop nao duoc mien le phi cap doi the can cuoc cong dan
Từ 16/10/2019, một số trường hợp sẽ được miễn lệ phí, không phải nộp lệ phí cấp, đổi thẻ căn cước công dân. Ảnh minh họa

Các trường hợp không phải nộp lệ phí cấp, đổi thẻ Căn cước công dân:

- Công dân từ đủ 14 tuổi trở lên làm thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân lần đầu.

- Đổi thẻ căn cước công dân theo quy định tại Điều 21 và điểm a khoản 3 Điều 32 Luật căn cước công dân.

- Đổi thẻ căn cước công dân khi có sai sót về thông tin trên thẻ căn cước công dân do lỗi của cơ quan quản lý Căn cước công dân.

Thông tư cũng nêu rõ, công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên khi làm thủ tục đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân phải nộp lệ phí thẻ căn cước công dân.

Mức thu lệ phí nếu công dân chuyển từ chứng minh nhân dân 9 số hoặc 12 số sang thẻ Căn cước công dân là 30.000 đồng/thẻ.

Trường hợp đổi thẻ Căn cước công dân bị hư hỏng không sử dụng được, thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên, đặc điểm nhận dạng, xác định lại giới tính, quê quán, có sai sót về thông tin trên thẻ; khi công dân có yêu cầu, mức lệ phí là 50.000 đồng/thẻ.

Trường hợp cấp lại thẻ Căn cước công dân khi bị mất thẻ, được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam, mức lệ phí là 70.000 đồng/thẻ.

Truyền hình