Theo Thông tư 03/2019/TT-BNV, viên chức được xác định trúng tuyển kỳ thi thăng hạng chức danh nghề nghiệp nếu đáp ứng các điều kiện sau đây.

 

truong hop duoc tiep nhan vao cong chuc khong qua thi tuyen Trường hợp nào người lao động không làm việc vẫn được hưởng nguyên lương?
truong hop duoc tiep nhan vao cong chuc khong qua thi tuyen Bảng lương cán bộ, công chức, viên chức sau khi tăng lương cơ sở từ 1/7/2020
truong hop duoc tiep nhan vao cong chuc khong qua thi tuyen
Người tốt nghiệp thủ khoa tại các cơ sở đào tạo trình độ đại học ở trong nước; người tốt nghiệp đại học, sau đại học loại giỏi, xuất sắc ở nước ngoài. (Ảnh: Tuổi trẻ)

Các trường hợp được tiếp nhận vào công chức không qua thi tuyển từ ngày 1/7/2019 được quy định như sau:

- Viên chức trong các đơn vị sự nghiệp công lập, đã có thời gian làm viên chức từ đủ 5 năm (60 tháng) trở lên, tính từ thời điểm được tuyển dụng viên chức (không kể thời gian tập sự).

- Người hưởng lương trong lực lượng vũ trang (quân đội, công an) và người làm công tác cơ yếu, đã có thời gian công tác từ đủ 5 năm (60 tháng) trong lực lượng vũ trang hoặc làm công tác cơ yếu tính từ thời điểm có quyết định tuyển dụng chính thức vào quân đội, công an hoặc tại các tổ chức của lực lượng cơ yếu.

- Người đang giữ chức danh, chức vụ (Chủ tịch HĐTV, Chủ tịch công ty, Thành viên HĐTV, Kiểm soát viên, Tổng giám đốc, Phó tổng giám đốc, Giám đốc, Phó giám đốc, Kế toán trưởng) tại công ty TNHH MTV do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ hoặc người được cử làm đại diện phần vốn góp bao gồm (Chủ tịch HĐQT, Chủ tịch HĐTV, thành viên HĐQT, Tổng giám đốc, Phó tổng giám đốc, Giám đốc, Phó giám đốc) tại doanh nghiệp Nhà nước nắm trên 50% vốn điều lệ, có thời gian công tác đóng BHXH bắt buộc từ đủ 5 năm (60 tháng), không tính thời gian thử việc.

Thông tư 03/2019/TT-BNV quy định chi tiết hơn trường hợp được tiếp nhận vào công chức không qua thi tuyển đối với người có bằng tốt nghiệp đại học trở lên và có ít nhất 5 năm công tác ở vị trí việc làm yêu cầu trình độ đào tạo đại học trở lên quy định tại Điều 19 Nghị định 24/2010/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 11, Điều 1 Nghị định 161/2018/NĐ-CP . Theo đó, bỏ quy định về tuyển dụng không qua thi tuyển đối với: Người tốt nghiệp thủ khoa tại các cơ sở đào tạo trình độ đại học ở trong nước; người tốt nghiệp đại học, sau đại học loại giỏi, xuất sắc ở nước ngoài.

Thay đổi điều kiện trúng tuyển thi thăng hạng viên chức

Theo Thông tư 03/2019/TT-BNV, viên chức được xác định trúng tuyển kỳ thi thăng hạng chức danh nghề nghiệp nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:

- Phải dự thi đủ các bài thi của các môn thi, trừ những môn được miễn thi theo quy định của pháp luật.

- Có số điểm của mỗi bài thi đạt từ 50 điểm trở lên (quy định hiện hành là từ 55 điểm trở lên), các bài thi được chấm theo thang điểm 100.

Đối với kỳ xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp, viên chức trúng tuyển thực hiện theo hướng dẫn của Bộ quản lý chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành quy định về nội dung, hình thức xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp viên chức thuộc ngành, lĩnh vực quản lý.

Ngoài ra, không bảo lưu kết quả các kỳ thăng hạng chức danh nghề nghiệp.

truong hop duoc tiep nhan vao cong chuc khong qua thi tuyen Mức lương cao nhất, thấp nhất của công chức, viên chức năm 2020 là bao nhiêu?

Từ 1/7/2020, mức lương cao nhất của viên chức tăng thêm 880.000 đồng/tháng và mức lương thấp nhất của viên chức tăng thêm 165.000 đồng/tháng.

truong hop duoc tiep nhan vao cong chuc khong qua thi tuyen Bảng lương cán bộ, công chức, viên chức sau khi tăng lương cơ sở từ 1/7/2020

Mức lương cơ sở tăng lên 1,6 triệu đồng/tháng từ 1/7/2020, kéo theo đó là hàng loạt quyền lợi của cán bộ, công chức, viên ...

truong hop duoc tiep nhan vao cong chuc khong qua thi tuyen Công chức nào phải kê khai tài sản, thu nhập hàng năm?

13 ngạch công chức dưới đây thuộc diện phải kê khai tài sản, thu nhập hàng năm.

Truyền hình